Lamina Films
Ying Auto
CRV Banner
CR-V Club

ตรวจสอบวาร์วกันหรือยัง(สตาร์ทน้ำมัน ตอนเครื่องเย็น สั่น ดับ)

สำหรับเรื่องราวอันเกี่ยวข้องกับระบบ GAS ใน CR-V มาผาย เอ๊ย มาเว้ากัได้ที่นี่เลย

Moderators: ShinJung, atagito, DDCRV, OAKLEY, jang, asaza

Re: ตรวจสอบวาร์วกันหรือยัง(สตาร์ทน้ำมัน ตอนเครื่องเย็น สั่น ดับ)

Postby nsookpr » 15/05/2009 2:42 pm

เริ่มมีอาการเหมือนกัน เช้าๆเครื่องเย็นรอบเดินเบาบางครั้งไม่นิ่ง เร่งรอบต่ำไม่ขึ้น บางครั้งเครื่องร้อนแล้วก็ยังเป็น จัดการเอาไปให้อู่ที่ติดแก๊สให้ตั้งวาล์วตามสูตร .008-.0012 นิ้ว หลังจากช่างตั้งไปสัก 1-2 สูบ พร้อมขยับวาล์วไปด้วย ก็บอกว่าน่าจะห่างไป เพราะสูตรที่อู่ใช้อยู่กับ CRV ประจำคือ .005-.007 นิ้ว หรือ .012-.017 มม. แต่ช่างก็บอกลองดูก็ได้ ถ้าไม่ดีค่อยตั้งใหม่ เริ่มก่อน 9 โมงเช้ากว่าจะรอเครื่องเย็น (ใช้พัดลม) เสร็จเอาเกือบเที่ยง หลังทดลองขับปรากฎว่าเสียงวาล์วค่อนข้างดังเร่งค่อนข้างอืดไม่ปรู๊ดปร๊าดอย่างที่ควรเป็น กลับไปตั้งใหม่ ใช้พัดลมเป่าอีกรอบ คราวนี้ใช้สูตรของอู่กว่าจะเสร็จก็เกือบ 4 โมงเย็น ผลออกมาดี เครื่องไม่สั่น อัตราเร่งใช้ได้ ช่างให้ลองไปใช้ดูถ้ายังมีอาการอยู่ก็กลับไปตั้งใหม่ไม่ต้องเสียเงินอีก จ่ายค่าตั้งวาล์วไป 500 บาท เท่าที่ใช้อยู่ยังไม่มีปัญหาอะไร สงสัยเหมือนกันว่าทำไมสูตรแนะนำใช้กับรถเราไม่ได้ อาจะเพราะสึกหรอไม่เหมือนกัน

ถือโอกาศล้างกรองแก๊สซะเลย เขม่าเพียบเลย บริการฟรีเพราะเป็นลูกค้าแก๊สอยู่แล้ว
Attachments
Image000.jpg (112.73 KiB) Viewed 4346 times
nsookpr
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว

Location: สะพานใหม่ CRV-G2 สีทอง + autronic jet 21 + donut 59 lt.
Has thanked: 0 time
Have thanks: 1 time

Re: ตรวจสอบวาร์วกันหรือยัง(สตาร์ทน้ำมัน ตอนเครื่องเย็น สั่น ดับ)

Postby skol » 21/05/2009 8:50 pm

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมไปตั้งบ่าวาร์วครั้งที่ 2 ที่อู่ที่แนะนำในนี้ พอไปตั้งเสร็จก็ไปปรับจูนแก็ส รุ่งขึ้นปรากฏว่าเสียงเงียบไป ปัญหาคือ
รถอืดมาก เร่งไม่ขึ้น กินน้ำมัน+แก็สมากเป็น 2 เท่าของปรกติ ไปที่อู่เดิม บอกว่าวาร์วทรุด ต้องกลึงทำใหม่ ค่าใช้จ่าย 20,000.บาท ใช้เวลา 4 วัน
อยากทราบว่าเป็นจริงตามที่ช่างบอกหรือไม่ หรือควรไปปรับแต่งที่อื่นใหม่โดยยังไม่ต้องกลึงทำวาร์วใหม่
รบกวนช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ
ขอบคุณครับ :oops: :oops:
แก้ปัญหาได้แล้วครับ
คือไปที่ศูนย์ฮอนด้า สุวินทวงศ์ ให้ทางศูนย์ตั้งวาวล์ใหม่ จากการพูดคุยกับทางเจ้าหน้าที่ของศูนย์แจ้งว่า
วาวล์สามารถตั้งได้หลายครั้ง ไม่ใช่แค่ 2-3 ครั้ง จนกว่าจะสึก (แนะนำว่าเมื่อเกิดอาการให้รีบตั้งวาวล์ใหม่ทันที จะถนอมการใช้งานได้นานขึ้น)
สาเหตุเกิดจาก ทางอู่รีบตั้งวาวล์เร็วเกินไป เครื่องยังเย็นไม่พอ วิธีที่ดีที่สุดคือ เอารถเข้าศูนย์ตอนเย็น ทิ้งไว้ 1 คืน รุ่งขึ้นให้ทางช่างตั้งวาวล์ เมื่อเสร็จแล้ว
ไปให้ร้านแก๊สปรับจูนแ๊ก๊สอีกครั้ง เท่านี้ก็หายเรียบร้อย ไม่ต้องเสียเงิน 20,000.บาท ตามที่ทางอู่บอก :D
Last edited by skol on 04/07/2009 4:28 pm, edited 1 time in total.
skol
มือใหม่หัดขับ

Have thanks: 0 time

Postby jame » 04/07/2009 10:23 am

skol wrote:รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมไปตั้งบ่าวาร์วครั้งที่ 2 ที่อู่ที่แนะนำในนี้ พอไปตั้งเสร็จก็ไปปรับจูนแก็ส รุ่งขึ้นปรากฏว่าเสียงเงียบไป ปัญหาคือ
รถอืดมาก เร่งไม่ขึ้น กินน้ำมัน+แก็สมากเป็น 2 เท่าของปรกติ ไปที่อู่เดิม บอกว่าวาร์วทรุด ต้องกลึงทำใหม่ ค่าใช้จ่าย 20,000.บาท ใช้เวลา 4 วัน
อยากทราบว่าเป็นจริงตามที่ช่างบอกหรือไม่ หรือควรไปปรับแต่งที่อื่นใหม่โดยยังไม่ต้องกลึงทำวาร์วใหม่
รบกวนช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

จริงครับ ทำได้ 2 ทาง
1. ซื้อฝาสูบตัวบนทั้งชุด ประมาณ 20000 บาท เคยถามร้าน SAM เชียงกงปทุมวันซอย 26 จะได้วาวล์และแคมชาฟท์ด้วย
2. ซ่อมครับ ราคาแพงพอกัน แต่ได้เฉพาะบ่าวาวล์ใหม่
jame

Postby art » 04/07/2009 12:03 pm

อาการวาล์วสึกเป็นเหมือนกันครับ ใช้น้ำมันมาตั้งแต่เดือน กพ 09 แล้ว เพราะช่างร้านที่ไปตั้งวาล์วบอกว่าถ้าคราวหน้ามาคงต้องทำบ่าวาล์วใหม่แล้ว เพราะตั้งเสร็จก็ใช้ได้แค่แปปเดียวอาการสั่นตอนเครื่องเย็นมาอีกแล้วครับ หลังจากนั้นเลยใช้น้ำมันมาตลอด

แต่ตอนนี้เติมน้ำมันไม่ไหวแล้วเหมือนกันครับ เลยกำลังตัดสินใจว่าจะกลึงบ่าวาล์วใหม่ เลยเข้ามาหาข้อมูลอีกรอบครับ กลัวอย่างเดียวว่าทำบ่าวาล์วขึ้นมาใหม่แล้วอาการจะไม่หาย

ยังไงใครมีข้อมูลอะไรแนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
art
CR-V ใบขับขี่ค้างคืน

Postby skol » 04/07/2009 4:29 pm

skol wrote:รบกวนสอบถามหน่อยครับ
แก้ปัญหาได้แล้วครับ
คือไปที่ศูนย์ฮอนด้า สุวินทวงศ์ ให้ทางศูนย์ตั้งวาวล์ใหม่ จากการพูดคุยกับทางเจ้าหน้าที่ของศูนย์แจ้งว่า
วาวล์สามารถตั้งได้หลายครั้ง ไม่ใช่แค่ 2-3 ครั้ง จนกว่าจะสึก (แนะนำว่าเมื่อเกิดอาการให้รีบตั้งวาวล์ใหม่ทันที จะถนอมการใช้งานได้นานขึ้น)
สาเหตุเกิดจาก ทางอู่รีบตั้งวาวล์เร็วเกินไป เครื่องยังเย็นไม่พอ วิธีที่ดีที่สุดคือ เอารถเข้าศูนย์ตอนเย็น ทิ้งไว้ 1 คืน รุ่งขึ้นให้ทางช่างตั้งวาวล์ เมื่อเสร็จแล้ว
ไปให้ร้านแก๊สปรับจูนแ๊ก๊สอีกครั้ง เท่านี้ก็หายเรียบร้อย ไม่ต้องเสียเงิน 20,000.บาท ตามที่ทางอู่บอก :D
skol

Postby chalermpol » 08/07/2009 2:47 pm

สวัสดีเพื่อนๆชาว NGV

ผมใช้ G1 กับ NGV แบบดูด Zavoli มา 3 ปี ระยะทางผ่าน 1 แสนกิโลแล้ว ตอนนี้มีความสุขดีครับ แต่ว่าจะเล่าเรื่องราว 3 ปีที่ผ่านมาให้ฟัง

- เริ่มติดเมื่อ 3 ปีที่แล้วเดือน มิถุนายน จากบางกอกไครเลอร์ แถวเพชรบุรี ฝีมือและบริการไม่ต้องพูดถึง ไม่เคยแนะนำใครให้ไปหา หุหุ......

- หลังจากติดตั้งแล้วก็มีปัญหาเรื่องรอบเครื่องรอบต่ำเวลารถจอด และดับเป็นบางครั้ง ซึ่งก่อนจะไปติดตั้งก็ได้ทำการล้างลิ้นปีก เปลี่ยนหัวเทียนไปเรียบร้อย ก็ยังไม่วายเกิดปัญหาอีก เข้าไปจูนมา 2-3 ครั้งก็พอช่วยได้นิดหน่อยแต่ก็ไม่หายขาด เครื่องยนต์ไม่มีแรงเวลาขึ้นทางลาดชัน ต้องเปลี่ยนเป็นน้ำมันตลอด

- หลังจากนั้นก็เปลี่ยนวิธีการแก้ไขใหม่ คือเปลี่ยนไปแก้ตั้งแต่เครื่องยนต์ใหม่อีกรอบ โดยการไปตั้งวาวล์และล้างลิ้นปีกผีเสื้อ หัวเทียนเดิม ระบบก๊าซไม่ได้ยุ่ง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ ผลออกมาคือเครื่องยนต์นุ่มนวล ไม่มีสะดุดในรอบต่ำ ทั้งระบบน้ำมันและก๊าซ

- หลังจากนั้นก็ใช้ได้ดีตลอดมา จนกระทั่งอาการเดิมเริ่มมาอีก รอบเริ่มตกเวลาจอดรถ ก็ไปตั้งวาวล์ใหม่ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ทำเช่นนี้อยู่ทุกครั้งเหมือนเดิมมาตลอด (ประมาณ 18,000-20,000 ก.ม.ต่อครั้ง)

ในที่สุด ครบ 1 แสนกิโลเมตรกับการใช้ NGV ที่มีความสุขกับการประหยัดน้ำมัน แต่ต้องรู้จักบำรุงรักษา เอาใจมันมากๆหน่อย ก็หมดไปเมื่อ บ่าวาวล์ทรุดหนักจนไม่สามารถแก้ไขได้อีก(ไม่สามารถตั้งวาวล์ให้ได้เหมือนปกติแล้ว) ก็เลยต้องแก้ไขโดยเปลี่ยนฝาสูบใหม่เลย(มือสองนะ พอดีหามาได้ตั้งนานแล้วก็เลยจัดการเปลี่ยนซะเลย)

อุปกรณ์ที่เปลี่ยนและปรับปรุงมีดังนี้

1. ปาดฝาสูบให้เรียบ (ไม่ได้ไสนะ แค่ปาดเฉยๆ) + เจียร์บ่า + เจียร์วาวล์
2. เปลี่ยนปะเก็น
- ฝาสูบ
- ไอดี-ไอเสีย
3. หัวเทียน Honda standard
4. น้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง
5. ยางตีนวาวล์

อื่นๆที่เสียและปรับปรุงเพิ่มเติมมีดังนี้

1.น้ำมันเกียร์
2.ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง
3.ซ่อมจานจ่าย(ชุดซ่อม)
4.ซ่อมหม้อน้ำ (พอดีมันซึม ก็เลยซ่อมซะ แต่บอกก่อนนะผมโมหม้อน้ำเป็นแบบทองแดง 2 ชั้นแล้วนะ)

อื่นๆอีกนิดหน่อยจำไม่ได้
+ ค่าแรง
+ เช็คระบบจุดระเบิด
+ ค่าทำฝาสูบ

ค่าเสียหาย 12,000 บาท (เซ็งว่ะ ยิ่งจนๆอยู่)

ผลปรากฎว่า นุ่มนวล ทั้งน้ำมัน และNGV สบายใจล่ะ (กินแกลบไปอีกเดือน)

ถ้ามีอะไรอื่นๆอีก จะกลับมาเล่าให้เพื่อนๆฟังนะครับ

ขอบคุณครับ
chalermpol

Postby ShinJung » 08/07/2009 4:05 pm

โห มาที .. เล่นยาวเลยนะ พ่อคุณ

ปล. กินแกลบ กินแกลบหนะ .. เป็นแกลบชนิดที่ยัดใน "ไหอุ" ป่าว???
ShinJung

Have thanks: 40 times

Postby chalermpol » 09/07/2009 10:45 am

ShinJung wrote:โห มาที .. เล่นยาวเลยนะ พ่อคุณ[color=#0000FF]

ปล. กินแกลบ กินแกลบหนะ .. เป็นแกลบชนิดที่ยัดใน "ไหอุ" ป่าว???
[/color]

ขอระบายหน่อยครับ อิอิ
chalermpol

Postby ShinJung » 23/07/2009 9:31 pm

พักโฆษณากันนิด

สำหรับเพื่อนๆ ชาวแก๊ส ไม่ว่าจะใช้ระบบไหน ยี่ห้อ อะไร ติดตั้งจากอู่ไหน .. แนะนำให้บำรุงรักษาระบบเครื่องยนต์ทุกๆ 6 เดือน หรือ ท่านใดใช้งานเยอะ พอเริ่มเห็นอาการผิดปกติอะไร ก็สมควรซ่อมบำรุง อย่าปล่อยทิ้งไว้จนอาการน่าเป็นห่วงนะครับ

การบำรุงรักษาเบื้องต้น คือ
-- เช็ค ปรับตั้ง ระยะห่างวาวล์ .. ทุกๆ 20,000 - 25,000 กม
-- เช็ค ทำความสะอาด ลิ้นปีกผีเสื้อ (หรือ ลิ้นเรือนเร่ง)
-- เช็ค ทำความสะอาด, เปลี่ยนผ้าต้ม สำหรับแบบหม้อต้ม
-- เช็ค ทำความสะอาด, ไส้กรองแก๊ส และ VIR (หากใช้ยี่ห้อ Autronic)
-- เช็ค หรือเปลี่ยนสายท่อหัวฉีด หากพบว่ากรอบหรือแข็งกระด้าง
-- จูน ปรับตั้ง การฉีดแก๊ส หรือ แลมด้าคอนโทรล แล้วแต่ประเภทที่ติดตั้งใช้งานนะครับ
-- และอื่นๆ

จะทำเอง หรือให้อู่ติดตั้งแก๊ส จัดการให้ก็ได้ครับ หากทำทุกๆ 6 เดือนไม่ได้ อย่างน้อยก็ ปีละครั้งก็ยังดีนะครับ

จบโฆษณา

For this message the author ShinJung has received thanks:
thummo (03/01/2012 1:35 am)
Rating: 2.5%

ShinJung

Have thanks: 40 times

Postby pong_pamorn » 29/09/2009 4:12 pm

nsookpr wrote:เริ่มมีอาการเหมือนกัน เช้าๆเครื่องเย็นรอบเดินเบาบางครั้งไม่นิ่ง เร่งรอบต่ำไม่ขึ้น บางครั้งเครื่องร้อนแล้วก็ยังเป็น จัดการเอาไปให้อู่ที่ติดแก๊สให้ตั้งวาล์วตามสูตร .008-.0012 นิ้ว หลังจากช่างตั้งไปสัก 1-2 สูบ พร้อมขยับวาล์วไปด้วย ก็บอกว่าน่าจะห่างไป เพราะสูตรที่อู่ใช้อยู่กับ CRV ประจำคือ .005-.007 นิ้ว หรือ .012-.017 มม. แต่ช่างก็บอกลองดูก็ได้ ถ้าไม่ดีค่อยตั้งใหม่ เริ่มก่อน 9 โมงเช้ากว่าจะรอเครื่องเย็น (ใช้พัดลม) เสร็จเอาเกือบเที่ยง หลังทดลองขับปรากฎว่าเสียงวาล์วค่อนข้างดังเร่งค่อนข้างอืดไม่ปรู๊ดปร๊าดอย่างที่ควรเป็น กลับไปตั้งใหม่ ใช้พัดลมเป่าอีกรอบ คราวนี้ใช้สูตรของอู่กว่าจะเสร็จก็เกือบ 4 โมงเย็น ผลออกมาดี เครื่องไม่สั่น อัตราเร่งใช้ได้ ช่างให้ลองไปใช้ดูถ้ายังมีอาการอยู่ก็กลับไปตั้งใหม่ไม่ต้องเสียเงินอีก จ่ายค่าตั้งวาล์วไป 500 บาท เท่าที่ใช้อยู่ยังไม่มีปัญหาอะไร สงสัยเหมือนกันว่าทำไมสูตรแนะนำใช้กับรถเราไม่ได้ อาจะเพราะสึกหรอไม่เหมือนกัน

ถือโอกาศล้างกรองแก๊สซะเลย เขม่าเพียบเลย บริการฟรีเพราะเป็นลูกค้าแก๊สอยู่แล้ว

อาการเดียวกันเลยครับ ใช้สูตร .008-.012 วิ่งไม่ออก อู่เลยจัดให้ใหม่ .012-0.015 คิดว่ายังไงเสียงต้องดังแน่ๆ
พอปิดฝาเสร็จ ลองสตาร์ท เงียบครับ !?!?!? เลยให้ช่างลองออกไปวิ่งเรานั่งไปด้วย โอ้!แม่เจ้า พอรถตั้งลำได้พ่อเหยียบซะ ดังเอียดดดดดดด
เราขับมาตั้งนาน ออกตัวล้อไม่เคยดังเลย!?!? พอลองขับเองบ้างรู้สึก ต้นจัดดี แต่ปลายไม่ไหล ช่วง 110-140 มาช้าๆ แต่ไม่ซีเรียส เพราะเป็นคนขับรถไม่เร็ว
ค่าเสียหาย 250 บาทถ้วน จอดรถ ตั้งแต่ 8 โมงเช้า เสร็จ 11.00 รู้สึกดีครับ กลับบ้านไปจูนแก็สเองต่อที่บ้านครับ ได้ผลแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
Attachments
เปิดฝาเครื่องออก นมค.เพียบเลย
29092009016_resize.jpg (52.61 KiB) Viewed 3553 times
pong_pamorn

Postby chollatees » 24/11/2009 12:01 am

โ อ้แม่เจ้า.... น่ายกล้อโชว์เลยนะนี่ (แซวเล่น) ขำๆนะครับ
chollatees

Postby JAY-on » 05/01/2010 3:07 pm

ของผม G1 2001 หลังจากกลับจากปีใหม่สังสัยทำใมขึ้นเขาปักไม่ค่อยมีแรงเลยเอาไปเช็คโอ้แม่เจ้ากระเดืองกดวาวหลุดออกมาเพราะลิ้นหนึ่งค้างงานเข้าเลยครับ
JAY-on

Postby JAY-ON » 05/01/2010 3:33 pm

ของผม G1 2001 หลังจากกลับจากปีใหม่สังสัยทำใมขึ้นเขาปักไม่ค่อยมีแรงเลยเอาไปเช็คโอ้แม่เจ้ากระเดืองกดวาวหลุดออกมาเพราะลิ้นหนึ่งค้างงานเข้าเลยครับ
ใช้ LPG หัวฉีด
Attachments
Image072-3.JPG (79.11 KiB) Viewed 2907 times
JAY-ON

Postby gentleman007 » 26/01/2010 9:31 pm

..แถวๆสำโรง,ปากน้ำ หรือ ถ.เทพารักษ์
มีศูนย์/อู่ที่เค้าตั้งวาล์วพอที่จะแนะนำไหมครับ?
(..คืออยากหาที่ใกล้ๆบ้านอ่ะครับ :D )
.
gentleman007

Have thanks: 4 times

Postby bird1210 » 16/02/2010 4:42 pm

สำนักปทุมเดี๋ยวนี้แย่ครับบ ค่าแรงไม่มีมาตราฐาน ลูกค้าดูมีตังหน่อยก็คิดแพงง รอบแรกตั้ง วาวล์400 รอบหลังไป 900 บอกเท่านี้มานานแล้ววว
แถมมีปัญหา บอกเป็นที่ รถคุณ ตลอดไม่น่าหลวมตัวไปติดที่นี่เลยยเซ็งมากกก
bird1210

PreviousNext

Return to --- CR-V อัด ก๊าซ ---