Lamina Films
Ying Auto
CRV Banner
CR-V Club

เรื่องของแอร์

เทคนิค ขั้นตอน วิธีการ ปรับปรุง แก้ไข เพิ่มเติม ให้กับเจ้าอ้วนสี่ล้อของเรา style Do It Yourself

Moderators: ShinJung, atagito, DDCRV, OAKLEY, jang, asaza, SeeRwe

เรื่องของแอร์

Postby tommy » 25/06/2007 4:36 pm

ใครพอจะมีร้านซ่อมแอร์บ้างอะคะ CRV 2003 ของข้าพเจ้าเอง อาการเริ่มแรกเนี่ยไฟมันติดแต่ว่าไม่มีลมออกมาเลย ก็ไปให้พี่ที่ศูนย์เข้าเช๊คดูให้บอกว่าเป็ฯตัวไรจำไม่ได้ก็เปลี่ยนไปเพราะราคาแบบไม่ต้องผ่านระบบ แบบว่าจ่ายใต้โต๊ะก็ยัง 1000 นึงเลย หลังจากนั้นก็เป็นปกติ พอมาอีกวันขับๆอยู่ ก็มีแต่ลมแต่ความเย็นไม่มีเลย ก็ไปร้านแอร์แถวบ้านเช๊คน้ำยาแอร์มี ไฟก็ติด กลัวจะเป็นคอมแอร์มากๆ ก็เลยเอาเข้าที่ศูนย์อีก เช๊คแล้วว่าเป็ฯที่ตัวคอย (สะกดแบบนี้ป่าวไม่รู้) กะตัวหน้าครัช มันเจ๊ง สนนราคาอยู่ที่แค่อุปกรณ์นะ 6000 กว่าบาท เลยยังไม่ทำ จะถามผู้มีความรู้ทั้งหลายว่ามีที่ไหนบ้างไม๊คะ แนะนำนิสนึงจิ จะขอบพระคุณมากๆเจ้าคะ ปัญหาเยอะจริงๆ เจ้าอ้วนตัวนี้ จะตัดใจขายหลายครั้งแล้ว ก็ไม่รู้จะซื้อไรดีเพราะรถนี้เป็นรถในฝันเลย ก็ต้องจำใจซ่อมไปตามจุดต่างๆ เฮ้อ!
Attachments
DVC00098.JPG (124.24 KiB) Viewed 8516 times
tommy
CR-V ใบขับขี่ค้างคืน

Has thanked: 0 time
Have thanks: 1 time

Postby SeeRwe » 27/06/2007 11:16 am

ไอ้อ้วนรุ่นนี้ เสียแต่เรื่องแอร์เรื่องเดียวละครับ

ร้านซ่อมดีๆ รอเพื่อนๆ แนะนำครับ ผมไม่รู้จัก เพราะเคยถูกฟันมา 555 (พูดแล้ว อาย :oops: )

ส่วนสนนราคาพอแนะนำได้ ในฐานะที่คล่ำหวอด ปลุกปล้ำกะแอร์ มาพักใหญ่ๆ จนปัจจุบันเปลี่ยน(แม่ง) เกือบครบหมดทั้งระบบแอร์แล้วครับ

กรณีคลัชคอมแอร์เสีย คือ คลัชคอมเพรสเซอร์ไม่จับกับมอเตอร์ เลยไม่มีแรงอัดน้ำยา ถ้าซ่อม 0 จะให้เปลี่ยนยกคอมเพรสเซอร์ท่าเดียว (ท่าอื่นไม่ยอม) สนนราคา ไว้อ้างอิงมี ดังนี้

ค่าแรงเปลี่ยนคอมแอร์+วาวล์+ไดเออร์ ช 1,716
คอมเพรสเซอร์ 13,500
คลัตช์คอมแอร์ 3,565
คอยล์คอมเพรสเซอร์ 1,410
วาวล์แอร์ 1,045
แหวนยางกันรั่ว 232
ยางกันรั่ว 276
น้ำยาแอร์ 900
รวมๆ รอบนี้(เฉพาะคลัชไม่จับอย่างเดียว 0 จับเปลี่ยนใหม่หมด) = 24,229.08 รวมVAT

สายพานคอมเพรสเซอร์แอร์ 1,680
ท่อแรงดันสูง 820
โหมดแอร์ ประมาณ 8,000
มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ 1,310
มอเตอร์พัดลมคอยส์ร้อนประมาณ 4,000 มัง (ไม่ได้เก็บใบเสร็จไว้)
SeeRwe

Have thanks: 0 time

Postby tommy » 27/06/2007 2:16 pm

โอ้โฮ! แพงมากๆเยย นี่ให้เพื่อนไปถามร้านข้างนอกมา ประมาณ 3000 กว่าบาท แต่คงไม่ใช่อะไหล่แท้ ไม่รู้ว่าจะดีหรือป่าวอะจิ
tommy

Postby chatcc » 28/06/2007 1:06 pm

ของผมก็เรื่องคอมครับ คอมแอร์เลยละ ต้องยกทั้งลูก ถามแล้ว 11500 บาท ที่0 ฮอนด้า15000 บาทไม่รวมล้างระบบ แผงคอนเดนเซอร์ รวมเกือบ 3หมื่น แต่ไม่ทราบว่าของ ทอม มี่ เป็นที่หน้าคลัช หรือ เป็นที่ พัดลมแอร์ ถ้าเป็นที่ พัดลม แอร์ ไม่แพงมาก ซื้อของเชียงกงมาให้ช่างถอดใส่ ไม่ เกิน 800 รวมค่าแรงที่ร้านรับทำแอร์ ส่วนมากมีพัดลม เชียงกงขายให้เลย ถ้าเป็นที่หน้า คลัช ซ่อมก็ หลายตังค์เหมือนกัน แต่มีร้าน ขายอะไหล่ แอร์รถยนต์ อยู่ หน้าแยกบางพลู บางบัวทองมีอะไหล่แอร์ รถ ทุกยี่ห้อ ทุกชนิด
ส่วนร้านซ่อม ร้านแถวแคลาย เยอะแยะนะทอมมี่ เอาร้านที่ทำแอร์กะไดนาโม นะ อย่าเข้าร้านที่ รับ ติดแอร์ เครื่องเสียง ร้านพวกนี้ส่วนมากไม่เก่งได้แค่ เติมน้ำยาแอร์ ซ่อมไม่ค่อยเป็น ลองดูแถวนั้นหละ ไกล้ดี ใครอยู่แถวแคลาย มาตอบหน่อยครับ
chatcc

Postby tommy » 29/06/2007 9:48 am

ขอบคุณมากจ้า ตอนนี้เป็นที่ครัชแอร์กะคอยล์แอร์จ้า ยังมะถึงกะคอมแอร์ แต่พี่ที่ 0 บอกมาว่ามันจะเป็นขั้นตอนไป ใกล้แล้ว มันจะเสียตรงนี้ก่อน แล้วมันจะค่อยๆ ไปที่คอมแอร์ ให้เวลาเตรียมตัวเตรียมเงินเดี๋ยวมันจะมาแล้ว หือๆ ตอนนี้ก็ติดต่อร้านแถวแครายอยู่จ๊ะ ประมาณ 4000 รวมล้างแอร์ น้ำยา อะไหล่ ค่าแรงแล้ว ก็ต่างจาก 0 เกือบครึ่ง แต่มะใช่อะไหล่แท้นะ
tommy

Postby CRV-77 » 02/07/2007 5:00 pm

ของผม G1 ครับ ไม่เข้าศูนย์แล้ว ถ้ามีปัญหา ผมจะเข้าอู่ประจำ ชื่อ ATS. อยู่แถว อ่อนนุชครับ ร้านนี้ซ่อนเฉพาะ Honda ราคาถูกกว่า 0 และที่สำคัญจะไม่มี มั่วให้เราเปลี่ยนในสิ่งที่ไม่จำเป็น (ซ่อมได้เป็นซ่อม , ถ้าตังค์ไม่พอ ให้หาของมือ2 ให้ก็ได้) ลองโทรติด่อดูนะครับ 02 7213757-8
CRV-77
มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

Re: เรื่องของแอร์

Postby pattaya-crv » 26/10/2008 10:26 pm

ผมใช้ ซีอาร์วี ปี2004 สีขาวตัวจอถอยหลัง แอร์เสียมาสองครั้งแล้วครับ ล่าสุดเปลี่ยนครัชมาเนื่องจากครัชไหม้ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์ด้วย ประมาณ 20000 บาท ไม่รวมครัช เปลี่ยนครัชมาแล้ว 4500 รวมค่าแรง ไม่รู้ว่าโดนฟันหรือป่าว อาการมีแต่ลมไม่มีไอเย็นออกมา ไปหาช่างหลายๆ ร้าน ก็แนะนำให้เปลี่ยนคอมแอร์อย่งเดี่ยวครับ ทำไงดี ใครรู้ช่วยบอกที
pattaya-crv

Postby tommy » 27/10/2008 10:26 am

pattaya-crv wrote:ผมใช้ ซีอาร์วี ปี2004 สีขาวตัวจอถอยหลัง แอร์เสียมาสองครั้งแล้วครับ ล่าสุดเปลี่ยนครัชมาเนื่องจากครัชไหม้ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์ด้วย ประมาณ 20000 บาท ไม่รวมครัช เปลี่ยนครัชมาแล้ว 4500 รวมค่าแรง ไม่รู้ว่าโดนฟันหรือป่าว อาการมีแต่ลมไม่มีไอเย็นออกมา ไปหาช่างหลายๆ ร้าน ก็แนะนำให้เปลี่ยนคอมแอร์อย่งเดี่ยวครับ ทำไงดี ใครรู้ช่วยบอกที

ลองไปถามแถวปทุมวันอะคะ ทอมมี่ไปเปลี่ยนมาประมาณ 4500 บาท ใช้ตั้งแต่ปีที่แล้วจนตอนนี้ยังไม่มีปัญหาเลยค่ะ มีหลายร้านลองสืบๆดูคะ
tommy

Postby kaew_crv » 28/10/2008 10:10 am

ของแก้ว ปี เดียวกับคุณ ทอมมี่เลย แล้วแก้วจะมีปัญหาเหมือนกับเพื่อนๆ ป่าวค่ะ กลัวจัง ของแพงๆ ทั้งน้านเลยยยย
เก็บตังส์ เก็บตังส์ เตรียมใจ 55555 :lol:
kaew_crv

Postby pokey » 28/10/2008 12:38 pm

ลองไปดูที่นี่ มีสาขาอยู่แคลาย http://www.sangamotor.com/
pokey

Have thanks: 3 times

Re: เรื่องของแอร์ honda cr-v 2002

Postby Black CR-V » 24/12/2010 7:05 pm

tommy wrote:ใครพอจะมีร้านซ่อมแอร์บ้างอะคะ CRV 2003 ของข้าพเจ้าเอง อาการเริ่มแรกเนี่ยไฟมันติดแต่ว่าไม่มีลมออกมาเลย ก็ไปให้พี่ที่ศูนย์เข้าเช๊คดูให้บอกว่าเป็ฯตัวไรจำไม่ได้ก็เปลี่ยนไปเพราะราคาแบบไม่ต้องผ่านระบบ แบบว่าจ่ายใต้โต๊ะก็ยัง 1000 นึงเลย หลังจากนั้นก็เป็นปกติ พอมาอีกวันขับๆอยู่ ก็มีแต่ลมแต่ความเย็นไม่มีเลย ก็ไปร้านแอร์แถวบ้านเช๊คน้ำยาแอร์มี ไฟก็ติด กลัวจะเป็นคอมแอร์มากๆ ก็เลยเอาเข้าที่ศูนย์อีก เช๊คแล้วว่าเป็ฯที่ตัวคอย (สะกดแบบนี้ป่าวไม่รู้) กะตัวหน้าครัช มันเจ๊ง สนนราคาอยู่ที่แค่อุปกรณ์นะ 6000 กว่าบาท เลยยังไม่ทำ จะถามผู้มีความรู้ทั้งหลายว่ามีที่ไหนบ้างไม๊คะ แนะนำนิสนึงจิ จะขอบพระคุณมากๆเจ้าคะ ปัญหาเยอะจริงๆ เจ้าอ้วนตัวนี้ จะตัดใจขายหลายครั้งแล้ว ก็ไม่รู้จะซื้อไรดีเพราะรถนี้เป็นรถในฝันเลย ก็ต้องจำใจซ่อมไปตามจุดต่างๆ เฮ้อ!

ในกรณีที่ Compressor Clutch แอร์ทำงานปกตินะครับ (ไปร้านแอร์ให้ใช้ปากคีบจ่ายไฟ +12 Volt ให้ดูและก็ยืนดูด้วยจะเห็นกันแบบจะๆ ดังตั๊บๆ) และน้ำยาแอร์ไม่รั่ว, Dryer ไม่ตัน, Evaporator (ตู้แอร์ด้านใน) รวมทั้ง Condenser (แผงแอร์ด้านนอกตรงที่ระบายความร้อน) สะอาดเอี่ยมอ่อง ให้ตรวจเช็คดังนี้
1. ระบบไฟฟ้า (Fuse, Relay) ต่างๆ ตาม Link นี้เลยครับ viewtopic.php?f=7&t=21308
2. เซ็นเซอร์อุณหภูมิที่หน้ารถ (ตรงใต้ป้ายทะเบียน) แตกหักหรือสายไฟหลุดหลวมหรือเปล่า เพราะตัวนี้เป็นตัววัดอุณหภูมิภายนอกรถลองดูก่อน
3. Sensor ลม return ตรงบริเวณ ซ้ายมือของ พวงมาลัย จะมีช่องเล็กๆ ประกอบด้วยท่อยางประมาณโต 14มม. มันอาจจะหลุดและ Servo valve น้ำร้อน อยู่ใต้ช่องลมด้านล่างใต้ วิทยุตรงกึ่งตรงกลางรถบางทีเฟืองมันแตกวาล์วค้างบางครั้งเปิด-ปิดทำงานผิดพลาดน้ำร้อนเข้าตลอด หรือน้ำร้อนระบบฮีทเตอร์รั่วเข้ามาที่คอยล์ร้อน ลมแอร์จึงไม่เย็น แนะนำให้ตัดระบบฮีทเตอร์ออกโดยซื้อจุกยางอุดทางน้ำเข้าและออกที่ห้องเครื่องป้องกันอนาคตน้ำจะรั่วที่คอยล์ร้อนเข้าห้องโดยสาร ตาม Link นี้สำหรับ 2nd Generation viewtopic.php?f=7&t=632
4. เช็คหางหนู เป็นเซ็นเซอร์ที่อยู่ในตู้แอร์อยู่ในกล่องคอยล์เย็นใต้คอนโชลด้านซ้ายครับ แต่ถ้าจะเช็คหากไม่ได้ล้างแอร์ก็ไม่ต้องถอด ให้ใล่สายจากชุดคอนโทรลแอร์เป็นสายสองเส้นติดกันครับมันจะแปรเปลี่ยนค่าความต้านทานตามอุณหภูมิ
5. ล้างทำความสะอาด Switch ตาม Link นี้สำหรับ 2nd Generation viewtopic.php?f=7&t=11894
6. เปลี่ยน Power Transistor ในชุดควบคุมอุณหภูมิแอร์ (ช่างที่ศูนย์จะไม่ทำให้ แต่จะเปลี่ยนทั้งชุดอย่างเดียวเลย) ต้องจ้างร้านแอร์ถอดแล้วเอาไปให้ช่างที่ซ่อมอุปกรณ์อิเล็กโทรนิคส์เปลี่ยนให้ (อย่าให้ช่างแอร์ทำเด็ดขาด) ตาม Link นี้นี้สำหรับ 2nd Generation viewtopic.php?f=7&t=18844 สนนราคาอยู่ที่ไม่เกิน 500 บาท ขอย้ำห้าร้อยบาทเท่านั้น ถ้าเกินนี้เปลี่ยนร้านแอร์ทันที รับรองครับแอร์กลับมาหนาวเย็นเหมือนเดิม

ถ้าจะเข้าศูนย์หรือร้านแอร์ขอแนะนำกรุณา Print ข้อความของผมใส่กระดาษ A4 ให้อ่านก่อนซ่อม ซึ่งศูนย์จะมี Laptop มาเสียบเข้ากับ ECU ของเราแล้วค่ามันจะออกมาเป็นรหัสโค๊ด เปิดดูจะรู้ทันที และขอให้ประเมิณราคาก่อนซ่อม ตกลงกันก่อนถึงจะซ่อมได้ ซ่อมเสร็จต้องรับประกันผลงาน ได้ผลเป็นอย่างไรตอบกลับด้วยครับ
ขอยกเครดิตให้พี่ๆ Mr. Slim, คุณ TongZa, คุณ Saka, คุณNet_T_Doors, คุณ Tawan_Jin, คุณ 1999 1st Generation, คุณ Tatong, คุณ Pokey, คุณ Yumyai และกูรูทุกๆท่านทั้งขาประจำและขาจร
Black CR-V

Postby nop01 » 17/07/2011 12:28 pm

Black CR-V สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดจริงๆ
nop01
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว

Have thanks: 2 times

Return to --- D.I.Y. by CR-V ---