Lamina Films
Ying Auto
CRV Banner
CR-V Club

เปลี่ยนหัวเทียนที่ศูนย์ฯ อันเดียว ....ล่อไปเกือบหมื่นเลยหรือ

มีปัญหา อยากซื้อรถ อยากซ่อมรถ หาอู่ หาอะหลั่ย หาความรู้ตั้งแต่เครื่องเครายันเรื่องเพลา มาทางนี้ มีคนคุย

Moderators: ShinJung, atagito, DDCRV, OAKLEY, jang, asaza

เปลี่ยนหัวเทียนที่ศูนย์ฯ อันเดียว ....ล่อไปเกือบหมื่นเลยหรือ

Postby xxxxx » 13/05/2007 9:59 am

ขอสอบถามพี่ๆ ในนี้หน่อยครับ

ผมเอารถไปเข้าเช็ค ระยะ สองแสนโล ที่ศูนย์ฮอนด้าแห่งนึง ประเมินราคาออกมาก็ตกประมาณแปดพันกว่าบาท แยกเป็นค่าแรง ประมาณสองพัน ส่วนที่เหลือก็ เป็นค่าอะไหล่ ที่ต้องเปลี่ยน อาทิ พวกสายพาน หัวเทียน และ ของเหลว ตามระยะ

... ซึ่งแม้ว่าค่าแรงจะดูแพงไปนิดนึงแต่ก็ถือว่าปรกติกับมาตรฐานการบริการของศูนย์ระดับ ฮอนด้า ...ก็รับได้ ว่ากันไป นัดรับรถช่วงเย็นๆของวันเดียวกัน เพราะต้องเปลี่ยนหลายอย่าง

แต่มันไม่แค่นั้นครับ...

สักพักนึง เจ้าหน้าที่ของศูนย์แห่งนั้นโทรมาหาผม บอกว่า เมื่อช่างทำการเปลี่ยนหัวเทียนหัวที่สาม ปรากฏว่า มันแน่นมาก และช่างก็หมุนจนปลายหัวเทียนหลุดออกแต่ส่วนหัวเทียนหักคาอยู่ในเบ้า และบอกว่า ต้องให้โรงกลึงมาดู เพื่อเอาออก

แต่ต้องมีค่าใช้จ่าย ซึ่ง "ลูกค้าต้องเป็นคนรับผิดชอบ" ผมถามว่าเท่าไหร่ ???

"พันห้าครับ" ... "แต่ถ้าช่างโรงกลึงมาดูแล้วเอาออกไมได้ ก็ต้องเปิดฝาสูบ เพื่อเอาเจ้าหัวเทียนตัวนี้ออก ค่าใช้จ่ายอีกประมาณ หกถึงเจ็ดพัน" ผมชักเริ่มรู้สึกแปลกๆ หละสิ

เอ้า อย่างงงี้ ถ้ามันบายปลายไปเรื่อยๆ เช่น เปิดฝาสูบออกแล้ว ช่างไปหมุนเกลียวอะไรพังไปอีก "ผมมิต้องมาจ่ายค่า ทดลองฝีมือช่าง ให้อีกเหรอ" ผมคิดในใจ

ผมก็ตอบเค้าไปว่าเรื่องนี้ ผมยังไม่สรุปนะ เพราะ ค่าใช่จ่ายที่เกิดขึ้นนี้ ผมในฐานะลูกค้า ไม่น่าจะต้องมารับผิดชอบ เพราะผมตกลงที่จะจ่ายค่าบริการของศูนย์เพื่อจะได้รับบริการที่ดีที่สุด เหนือกว่าการเอาไปเข้าอู่ข้างนอกไปแล้ว ซึ่งตรงนั้นมันก็ควรจะครอบคลุมถึงความรับผิดชอบ จนกว่างานจะเสร็จสิ้นครบถ้วนด้วย ไม่ใช่ว่า ช่างของคุณหมุนจนมันพังแล้ว มาให้ลูกค้ารับผิดชอบ อย่างงี้ ผมว่ามันก็ไม่น่าจะถูกต้องเท่าไหร่

ส่วนประเด็นเรื่องคุณภาพของหัวเทียนนี้ ผมเอารถเข้าเช็คและเปลี่ยนที่ศูนย์ฮอนด้า ( อีกแห่งนึง) โดยเปลี่ยนทุกอย่างตามระยะที่เค้ากำหนดมาตลอด (ล่าสุด..เปลี่ยนหัวเทียนไปตอน 180,000 โล ,และ เช็คระยะตอน 190,000 โล ,และหัวเทียนมีกำหนดต้องเปลี่ยนตอน สองหมื่นโล ก็คือ ตอน 200,000 นี้)

ผมก็บอกให้เค้าไปเช็คกับศูนย์เก่าที่ผมเปลี่ยนไปได้เลย เพราะ ผมถือว่า ผมทำตามที่ฮอนด้าแนะนำครบ ตามที่ลูกค้าคนนึงควรจะทำแล้ว ถ้าเกิดความผิดพลาดขึ้น เช่น ศูนย์เดิมขันมาแน่นไป หรือ คุณภาพของหัวเทียนมันห่วย จนบิดแล้วหัก ทางศูนย์ฮอนด้า น่าจะมีการเคลมในระบบภายในกันเองได้ ...ไม่น่าจะต้องให้ลูกค้ามารับผิดชอบเช่นนี้

เหตุการณ์ล่าสุดก็คือ เค้าแจ้งมาว่า ได้ประสานไปกับศูนย์เก่าของผมแล้ว กำลังส่งช่างมาดูให้ว่าจะแก้ไขได้อย่างไร แต่ขอเลื่อนไปอีก สองวัน แล้วจะแจ้งผลให้ทราบ

คำถามนะครับ !!!!

ยังงัยซะผมคิดว่า ทาง ศูนย์ฮอนด้าแห่งนั้น ก็จะต้องหาทาง เอาหัวเทียนตัวนั้น ออกมาและทำการเปลี่ยนให้ผมให้จงได้

แต่ประเด็นที่ผมสงสัย และยังคาใจอยู่ก็คือ "เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เกี่ยวเนื่องในการเอาเจ้าหัวเทียนนั้นออกมาให้ได้" ตรงนี้

ไม่ว่ามันจะแค่พันห้าร้อย หรือ บานปลายเป็น หก หรือ เจ็ดพันบาท ซึ่งมันเกิดจากทางฮอนด้าเองทั้งนั้น....

ผมจะต้องรับผิดชอบมันด้วยหรือ ???
xxxxx
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว

Has thanked: 0 time
Have thanks: 0 time

Postby asskicker » 13/05/2007 10:46 am

ÈÙ¹Âìä˹¤ÃѺ...¨Ðä´éäÁèàÍÒöä»à¢éÒ
¡ÅÑÇ..... :(
asskicker

Postby xxxxx » 14/05/2007 7:14 am

เห็นว่า วันนี้ (จันทร์ 14 พค 07 ) ไม่เกินเที่ยง ทางศูนย์ จะโทรมาแจ้ง ผล

ยังงัยผมจะมาโพสรายงานให้ทราบอีกทีครับ ถ้าทางโน้น สรุปว่าผมต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายดังกล่าว ซึ่งผมว่ามันไม่ถูกต้องหละ ...... ค่อยว่ากันว่าจะประจานดีมั้ย ตอนนี้ขอดูความรับผิดชอบเบื้องต้นก่อน

ผมถือว่า จะ"บาทนึง" หรือ "ล้านนึง" หากจะต้องจ่าย มันก็น่าจะต้องจ่ายอยู่บนพิ้นฐานของความถูกต้อง ไม่ใช่บนพื้นฐานของ การปัดความรับผิดชอบ หรือ การผลักภาระ...จริงมั้ยครับ

ผู้ใหญ่ที่นับถือของผมท่านนึง เคยสอนเอาไว้ ....

หัวใจหลักของการบริการ มี 2 ข้อ

ข้อ 1. ลูกค้าถูกเสมอ

ข้อ 2. ถ้าลูกค้าผิด...ให้ย้อนไปดูข้อ 1 ใหม่

แต่ในกรณีของผมนี้ ... ลูกค้าไม่ได้ผิดอะไรเลยนะผมว่า
xxxxx

Postby bollinger » 14/05/2007 7:53 am

บอกชื่อศูนย์ไปเลยคับ
หากเรื่องจริงไม่ต้องสนใจ (ผมเชื่อว่าจริงไม่มีใครกุเรื่องมาหรอก)
จะได้ ทราบกันโดยทั่วกัน คับผม
bollinger
CR-V ใบขับขี่ค้างคืน

Postby DDCRV » 14/05/2007 8:33 am

คับ...รอฟังคับตอบเหมือนน้าหยุด...เพื่อประโยชน์แก่สาธารณชน :P :P :P
.... Mr.DD...น้าสิทธิ์ ....
DDCRV

Has thanked: 1 time
Have thanks: 7 times

Postby xxxxx » 14/05/2007 9:56 am

update ล่าสุด ครับ .....

เมื่อสักครู่ที่ผ่านมานี้เอง เจ้าหน้าที่ของศูนย์ที่ว่า โทรกลับมาหาผมแล้ว บอกว่าต้องเปิดฝาสูบ เพื่อเอาขั้วหัวเทียนดังกล่าวออก โดยมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีกประมาณ "1 หมื่น บาท"....

ผมยังยืนยัน ว่า เมื่อมันไม่ได้เกิดจากความผิดของผมเลยยย ทำไมผมต้องรับผิดชอบตรงนี้ด้วย

ทางนั้นก็บอกว่า งั้นขอเวลาอีกแป๊บนึง แล้วจะโทรกลับมาใหม่...

แล้วคำตอบล่าสุดก็คือ ทางศูนย์จะไม่คิดค่าแรงในการเปิดฝาสูบ แต่ให้ผมจ่ายส่วนของอะไหล่ พวกชุดประเก็นทั้งหลาย อีกประมาณ 5 พันกว่าบาท

ผมก็ยังยืนยันไป ว่า ผมไม่จ่าย เพราะ ผมไม่ผิด ... เค้าก็บอกว่า ... ผมช่วยพี่ได้แค่นี้ แล้วก็วางสายไป !!!

พร้อมกันนี้ ผมก็ได้แจ้งเรื่องนี้ไปที่ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ของทาง ฮอนด้า ที่บางนา ซึ่งเจ้าหน้าที่ทางโน้นก็บอกว่าจะเช็คให้ แล้วจะโทรกลับมาบอกอีกที

สำหรับศูนย์เจ้าปัญหาที่ผมกล่าวถึงนี้ (จริงๆ ผมก็ไม่อยากบอกหรอกนะครับว่า คือ) "ศูนย์ฮอนด้า สุขาภิบาล 3" ครับ

เรื่องนี้ ยังไม่จบง่ายๆหรอกครับ ต้องดูกันยาววววว

แล้วจะมารายงานผลต่อไปครับ ยังงัยผมก็ไม่ยอม
xxxxx

Postby atagito » 14/05/2007 10:10 am

เขารับรถ เราไปทำ และทำให้เกิดปัญหาโดยตัวของช่างเอง ผมว่า ไม่ควรมาคิด กับลูกค้านะครับ มีการโทรมาสอบถามเราก่อนอีก ว่าจะจ่ายไหม พอบอกไม่จ่าย จึงไม่คิด แต่มาคิดค่า อุปกรณ์ ศูนย์นี้ ไม่ไกล จากบ้านผมเท่าไร เคยเข้าไปใช้บริการ 2 ครั้ง ไม่ค่อยถูกใจ เลยไม่ได้ใช้ ต้องร้องเรียนครับ ที่ลูกค้าสัมพันธ์ เอาใจช่วยครับ

ไง..พวกเรา ยกพวกกันไปให้กำลังใจไหม.... :evil:
Image Image
ใครมี ตุ๊กตุ่น Ant แจ้งแหล่ง หรือจะขายแจ้ง atagito1@hotmail.com
atagito

Location: อดีต Gen.2 ปัจจุบัน Gen.3 2.0S สีขาว กุ๊กกิ๊กแถว สุวินทวงศ์-มีนบุรี-ลาดกระบัง
Has thanked: 7 times
Have thanks: 15 times

Postby pacman » 14/05/2007 11:33 am

ได้ยินแบบนี้ ผมคงต้องหาอู่ที่ไว้ใจได้ดีกว่า วันนี้เข้าศูนย์ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 2 พันก่าบาท สักพักโทรมาแจ้งซ่อมอิกหลายรายการ ยอดรวมหมื่นกว่าบาท ทำใจไม่ทันเลยครับ ขนาดขับแล้วไม่รู้สึกว่ามีอาการอะไรนะครับ ให้ซ่อม ให้เปลี่ยนซะงั้น (เข้าใจว่าหวังดี) วิ่งแค่2หมื่นกว่าโล ไหงอะไหล่มันพังเร็วจัง ไม่รู้ว่าเป็นแทคติกของช่างที่ศูนย์หรือป่าว อยากขายอะไหล่ได้ค่าแรง...ผมชักหมดศรัทธาของศูนย์ ฮอนด้าเหมือนกัน...มีพี่ๆคนไหนพอจะเเนะนำอู่ดีๆ ไว้ใจได้ ราคาสมเหตุสมผล แถวพระราม2 บ้างครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง กัวถูกศูนย์เชือดฮะ ... ไม่อยากบอกเลยว่าเป็นศูนย์ฮอนด้าพระราม3 :roll:
pacman

Postby cirhosis » 14/05/2007 11:50 am

atagito wrote:ไง..พวกเรา ยกพวกกันไปให้กำลังใจไหม.... :evil:

ยินดีให้ความร่วมมือ (ถ้าไปได้ครับ) 8) 8)
cirhosis

Postby SN » 14/05/2007 12:31 pm

ขอช่วยด้วยอีกคน รู้สึกเหมือนถูกเอาเปรียบยังไงชอลกล...
SN

Postby pacman » 14/05/2007 1:01 pm

เคยมีคนพูดถึง"นิยาม"ของศูนย์ให้ฟังเหมือนกัน "ศูนย์ไม่ได้มีไว้ซ่อม ราคาย่อมเยาเราไม่ทำ ข้อสำคัญที่เราทำคือเน้นเปลี่ยน ชุดนักเรียนที่เราใส่ใครก็รู้ " (ช่างที่ไหนเค้าใส่ชุดขาวซ่อมรถเล่า)... บริการหลังการขายก็คือจำหน่ายอะไหล่นั่นเอง หลักการตลาดของพี่ยุ่นเค้าหละ...เอาใจช่วยทุกคนที่ต้องตกเป็นเหยื่อบางศูนย์ครับ เน้นบางศูนย์ที่เอาเปรียบลูกค้า...จี้ดนะเนี่ยะ :evil:
Attachments
142905781245c5f73a075c7.gif (7.03 KiB) Viewed 5249 times
pacman

Postby cardy » 14/05/2007 1:53 pm

ผมเลิกคบกับศูนย์ Honda มา10 กว่าปีแล้วคับ เข้าศูนย์มีแต่สูญเสีย :lol:
cardy

Postby moomu » 14/05/2007 2:07 pm

ต้องเลือกศูนย์ เข้า ครับ

เป็นผม ก็ไม่จ่าย ครับ เพราะคนที่ขันจนแน่น ก็เป็นช่างของศูนย์ ไม่ใช่หรือ
moomu

Postby chatcc » 14/05/2007 3:31 pm

บาด เดียวก็ ไม่ให้ ครับ แถมจะ โดนด่า อีก
chatcc

Postby mamjung » 14/05/2007 3:48 pm

เอาใจช่วย คะ แจ้ง ให้ทราบด้วยนะคะ
mamjung

Has thanked: 37 times
Have thanks: 9 times

Next

Return to --- คุยคุ้ยรถ ---