Lamina Films
Ying Auto
CRV Banner
CR-V Club

เรียนสอบถามเรื่อง น้ำมันเฟืองท้าย CRV G2 (4WD )

มีปัญหา อยากซื้อรถ อยากซ่อมรถ หาอู่ หาอะหลั่ย หาความรู้ตั้งแต่เครื่องเครายันเรื่องเพลา มาทางนี้ มีคนคุย

Moderators: ShinJung, atagito, DDCRV, OAKLEY, jang, asaza

เรียนสอบถามเรื่อง น้ำมันเฟืองท้าย CRV G2 (4WD )

Postby crvtak » 15/09/2010 3:36 pm

ได้ทราบว่าน้ำมันที่จะใช้กับระบบเฟืองท้ายของรถรุ่นนี้จะต้องเป็น น้ำมันเฉพาะ แบบน้ำมันระบบปั๊มคู่ (DPSF ของ HONDA) ห้ามใช้กับน้ำมันประเภทอื่นๆ ถูกต้องหรือเปล่าครับคือว่า วันนี้ผมได้เข้าไปในศูนย์บริการของ ฮอนด้าเพื่อซื้ออะไหล่และขอซื้อน้ำมันเฟืองท้ายตัวนี้ด้วย เพื่อจะเปลื่ยนเอง เมื่อพนักงานเอาน้ำมันมาให้ จากห้องอะไหล่ ผมเห็นว่าเป็นน้ำมันเฟืองท้ายยี่ห้อ ฮอนด้า บรรจุ 1 ลิตร API GL-5 และ SAE 90 ผมถามพนักงาน (คิดว่าเป็นหัวหน้าช่าง)ว่าอันนี้เป็นน้ำมันเฟืองท้ายที่ใช้กับรถยนต์ทั่วไป หรือเปล่า ไม่ใช่น้ำมันระบบปั็มคู่ (DPSF) ที่คู่มือระบุให้ใช้ พนักงานที่0ตอบว่าใช้น้ำมันตัวนี้ถูกต้องแล้ว (รถทุกคันรุ่นนี้ทาง0ใช้น้ำมันนี้เปลื่ยนให้หมด ถ้าใช้ตัวอื่นมีปัญหาทันที) ผมสงสัยมากครับ เท่าที่อ่านเรื่องน้ำมันมา เกรดน้ำมันที่กล่าวมา API GL-5 และ SAE 90 น่าจะเป็นน้ำมันเกียร์ หรือเฟืองท้าย รถยนต์ทั่วไปใช่หรือเปล่าครับ
และถ้าเป็นแบบที่ผมคิดอยู่ ทาง0ฮอนด้าทำไมเอาน้ำมันเกรดนี้มาใช้กับเฟืองท้ายของรถประเภท ระบบปั็มคู่ ได้ครับ จึงเรียนท่านสมาชิกที่ทราบและ ที่แตกฉานเรื่องที่กล่าวมาแล้ว
กรุณาตอบกระทู้ให้ทราบด้วยครับ และขอขอบคุณมาล่วงหน้า ขอบคุณมากครับ
crvtak
มือใหม่หัดขับ

Has thanked: 0 time
Have thanks: 1 time

Re: เรียนสอบถามเรื่อง น้ำมันเฟืองท้าย CRV G2 (4WD )

Postby HS4CJR » 16/09/2010 12:52 pm

ถ้าเป็น G2 ต้องเป็น DPSF เท่านั้นครับ ถ้าใช้ตัวอื่น เฟืองท้ายจะหอน เคยโดนมาแล้ว ต้องรีบเปลี่ยนออกอย่างไว

เคยซื้อที่ศูนย์ จะต้องกรอกแบ่งขายเป็นลิตร เพราะที่ศูนย์ซื้อมาจะเป็นแกลลอลใหญ่

ทางที่ดีควรใช้ตามที่คู่มือบอกดีกว่าครับ...
HS4CJR
CR-V ใบขับขี่ค้างคืน

Has thanked: 20 times
Have thanks: 81 times

Re: เรียนสอบถามเรื่อง น้ำมันเฟืองท้าย CRV G2 (4WD )

Postby crvtak » 16/09/2010 1:41 pm

ขอยคุณท่าน HS4CJR ครับที่ให้ทราบ แต่กระผมยังข้องใจกับศูนย์บริการของฮอนด้า(จ.ตาก) ให้ผมใช้ น้ำมันเกรด SAE 90 GL 5 ยี่ห้อ ฮอนด้า ที่0 มีขาย และยังกำชับให้ผมห้ามใช้น้ำมันอื่น จะทำให้รถออกตัวสะท้าน (ซึ่งทาง0เคยทำมาแล้วกับรถคันอื่นๆที่เข้าบริการ) อีกประการหนึ่ง ทาง0นี้ไม่มีน้ำมัน แบบ DPSF ขาย ถ้าเป็นแบบ
นี้ ผู้ใช้รถรุ่นนี้ CR-V G2 จะทำอย่างไรครับ (จะเชื่อ0 หรือจะเชื่อคู่มือ) กระผมยังไม่ได้เปลื่ยนน้ำมันเฟืองท้ายครับ เผื่อว่าถ้าไปต่างจังหวัด จะได้ไป0ฮอนด้า ขอซื้อ DPSF สัก 2 ลิตร แล้วมาเปลื่ยนเองครับ หรือ ท่านสมาชิกพอทราบ ว่าน้ำมัน DPSF มีที่ขายที่ใหนบ้าง ขอความกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง หรือจะมีน้ำมัน
ตัวอื่นที่ใช้แทนได้ (แต่ไม่ใช่ SAE 90 GL 5 ) กรุณาขอแจ้งให้ทราบด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
crvtak

Postby nium » 16/09/2010 2:53 pm

เพิ่งเปลี่ยนมาครับ DPSFลิตรละ170 ครับ 0 โคราชครับ
nium
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว

Have thanks: 0 time

Postby G2-2003 » 16/09/2010 7:17 pm

DPSF แกลลอนละประมาณ 1200 บาท ผมถามจากอู่ที่ซ่อม Honda ก็เลยไปเข้าศูนย์ ที่พระราม 5 ดีกว่า ค่าน้ำมัน+ค่าแรง ไม่เกิน 350 บาทครับ
ผมเคยใช้ น้ำมันเกียร์ออโต้ตามที่ ตามปั๊มเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแนะนำ ผมว่ามันมีเสียงหอนเวลาวิ่งและ U-Turn มันชอบมีเสียงเอี๊ยดๆๆ

หลังจากเปลี่ยนแล้วเสียงเงียบขึ้นเยอะ ในคู่มือก็แนะนำ DPSF เท่านั้นครับ
G2-2003

Postby HS4CJR » 16/09/2010 9:17 pm

ถ้ายังงั้น คงต้องไปซื้อศูนย์อื่น... หรือลองหาซื้อตาม net ดูครับ

ผมเคยซื้อที่ศูนย์เชิดชัย โคราช น้ำมันเฟืองท้าย DPSF เขาแบ่งขาย เพราะมันมาเป็นถังใหญ่ครับ ลิตรละ 170 บาท ใช้ลิตรเดียว

ถ้าไปเปลี่ยนตามศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทั่วไป เขาจะใส่น้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเฟืองท้ายเบอร์อื่น เฟืองท้ายก็จะหอน...

ยึดถือคู่มือเป็นหลักดีกว่าครับ เป็นอะไรมา ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ

viewtopic.php?f=1&p=98424

viewtopic.php?f=1&t=18737
HS4CJR

Has thanked: 20 times
Have thanks: 81 times

Postby crvtak » 17/09/2010 11:10 am

ขอขอบคุณท่านสมาชิกที่ให้ความกระจ่างครับ เมือวานนี้ผมว่างจึงโทรถามถึงเรื่องน้ำมัน DPSF ที่ใช้กับ CRV G2 กับศูนย์บริการ รอบๆ ภาคเหนือ (อาทิเช่นสาขาในจว. สุโขทัย- กำแพงเพชร ฯ รวมถึงสาขาหนึ่งใน กทม ) ก็ได้
คำตอบที่น่าประทับใจมากกับ ฝ่ายบริการ(ส่วนใหญ่เป็น หัวหน้าช่าง) ดังนี้ครับ
1.บาง0ให้ใช้ น้ำมันอันเดียวกับ เกียร์ (ATF)
2.บาง0บอกว่าน้ำมันเกรด SAE 90 GL 5 ยี่ห้อ ฮอนด้า ที่ติดข้างกระป๋อง เป็น รหัสเบอร์อะไหล่ ของศูนย์บริการ เป็นน้ำมัน DPSF ครับ
3.บาง0ไม่ให้ความกระจ่าง ต้องเอารถมาเข้า0อย่างเดียว (แสดงว่ากำลังจะเจ๊ง)
4.ส่วนใหญ่ที่ กทม .จะใช้น้ำมัน DPSF ครับ
ที่เล่าให้ท่านสมาชิกฟัง กรุณาอย่าหาว่าผมซีเรียส มากนะครับ คือว่าเกิดความไม่ประทับใจในศูนย์บริการที่ มีช่างไม่เก่ง (ช่างฝึกหัด) ถ้าบริการรถของเราแล้วเกิดมีปัญหาขึ้นมา ก็คงปัดความรับผิดชอบในการบริการ ส่วนใหญ่ จะโทษผู้ใช้รถ ใช้ไม่ถูกต้อง ไม่ทราบเหมือนกันว่า ไอ้ ISO ......... ที่ติดตามศูนย์บริการส่วนใหญ่ มันซื้อมาหรือไง และบริษัทแม่ ทราบหรือเปล่า ปัญหาเล็กน้อยนี้ (ขอฝากฝ่ายที่คุมศูนย์บริการตามสาขา) ท้ายสุดคงเป็น
กรรมหรือเปล่าไม่รู้ที่มาใช้ รถ................. แบบนี้ ขอขอบคุณครับที่สละเวลา

For this message the author crvtak has received thanks:
GaB (09/11/2012 1:56 pm)
Rating: 2.5%

crvtak

Return to --- คุยคุ้ยรถ ---