Lamina Films
Ying Auto
CRV Banner
CR-V Club

อยากรู้เกี่ยวกับระบบ 4WD (Realtime) ของ G3 ครับ

มีปัญหา อยากซื้อรถ อยากซ่อมรถ หาอู่ หาอะหลั่ย หาความรู้ตั้งแต่เครื่องเครายันเรื่องเพลา มาทางนี้ มีคนคุย

Moderators: ShinJung, atagito, DDCRV, OAKLEY, jang, asaza

อยากรู้เกี่ยวกับระบบ 4WD (Realtime) ของ G3 ครับ

Postby mr.sunny » 18/06/2008 12:47 pm

คือผมกำลังจะซื้อ G3 2.0E เลยอยากทราบว่า ที่บอกว่าระบบ 4WD (Realtime) ของ G3 จะทำงานโดยอัตโนมัตินั้น
ผมอยากรู้ว่ามันจะทำงานตอนไหนครับ หรือทำงานตลอดเวลาครับ :?:
mr.sunny
CR-V ใบขับขี่ชั่วคราว

Has thanked: 0 time
Have thanks: 0 time

Re: อยากรู้เกี่ยวกับระบบ 4WD (Realtime) ของ G3 ครับ

Postby ibanez179 » 21/06/2008 10:43 am

หลังจากที่ศึกษาข้อมูลมานะครับ ได้เท่าที่ทราบดังนี้ครับ
เมื่อขับบนถนนสภาพปกติ รถจะขับเคลื่อน2ล้อครับ (เราถึงเห็นท่านสมาชิกผู้อื่นที่ใช้รุ่น 2.0E สามารถวิ่งได้ในเมืองเฉลี่ย 8-9 โล/ลิตร นอกเมือง 11-12 โล/ลิตร ก็ว่ากันไป) เพราะ ถ้าเป็นรถที่ขับเคลื่อน 4 ล้อตลอดเวลา รับรองกินน้ำมันมากกว่านี้แน่นอนครับ คนคงไม่ซื้อมาใช้กันเยอะขนาดนี้
เมื่อสภาพถนนปกติจะขับเคลื่อน2ล้อ แต่เมื่อระบบคิดว่ารถจะเสียหลัก(เมื่อถนนลื่น/หรือล้อหน้าฟรี/) ระบบจะส่งกำลังไปยังเพลาขับเคลื่อนที่ล้อหลังครับ ทำให้กลายเป็นขับเคลื่อน4ล้อ เนี่ยแหล่ะครับคือระบบ realtime 4wd ของเจ้าซีอาร์วีตัวนี้ ซึ่งจริงๆแล้วระบบนี้ก็มีในรุ่น generation 1 นะครับ ตัวที่ผมขับอยู่ แต่ไม่ทราบว่า generation 2 มีรึเปล่า(คิดว่าน่าจะมี) ทำงานเหมือนกันครับ สภาวะปกติเจ้า generation 1 จะขับเคลื่อนสองล้อหน้า แต่พอระบบคิดว่ารถจะเสียหลัก ก็จะส่งกำลังขับเคลื่อนไปยังล้อหลังครับ(โดยส่วนตัวผมก็ยังไม่เคยรู้สึกว่าล้อหลังเคยเข้ามาทำงานนะครับ หรืออาจจะเคยแต่ผมไม่รู้สึกตัวก็เป็นได้ครับ)
ย้ำอีกครั้งนะครับ ระบบจะไม่ได้ทำงานตลอดเวลาครับ ระบบจะทำงานเมื่อจำเป็นครับ ฉะนั้นก็ควรคิดให้ดีก่อนนะครับ ว่ามันคุ้มกับจำนวนเงินที่เสียเพิ่มรึเปล่า เมื่อคิดถึงสภาพการใช้งานจริงๆ เพราะ 2.0S กับ 2.0E เครื่องเท่ากัน แต่ราคาต่างกันที่ขับเคลื่อนสองล้อตลอดเวลา กับอีกตัวนึงที่ขับเคลื่อนสองล้อตลอดเวลาเหมือนกัน แต่สามารถส่งกำลังไปล้อหลังได้เมื่อจะเสียหลัก
โดยส่วนตัวที่ใช้อยู่ก็มี generation 1 กับ generation 3 /2.0S ครับ ก็คิดว่าขับเคลื่อนสองล้อตัวนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังครับ ไม่เคยต้องไปลุยต่างจังหวัด หรือทางลูกรัง ที่จำเป็นต้องใช้ระบบขับ4ครับ แต่ถ้าคุณจำเป็นจริงๆละก็ เลือก 2.0E เถอะครับ มีระบบนั้นก็อาจจะยังดีกว่าไม่มีเลยก็ได้ครับ :)
ibanez179
CR-V ใบขับขี่ค้างคืน

Have thanks: 3 times

Re: อยากรู้เกี่ยวกับระบบ 4WD (Realtime) ของ G3 ครับ

Postby mr.sunny » 21/06/2008 8:35 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คุณ ibanez179
คือตอนนี้ผมได้ซื้อ 2.0E มาเรียบร้อยแล้วครับ ตอนแรกก็ชั่งใจระหว่าง 2.0S กับ 2.0E ว่าจะเอาตัวไหนดี
แต่สุดท้ายก็เลือก 2.0E ครับ ไม่ใช่เพราะระบบ 4wd หรอกครับ แต่ ผบ.ที่บ้านเขาเลือก ประมาณว่า
ถ้าเพิ่มเงินอีกหน่อยก็ได้ระบบด้วยอะไรประมาณเนี่ย ก็เลยต้องตามใจ :oops:
แต่ข้อมูลที่ได้จากคำตอบก็เป็นความรู้อย่างดีเลยครับ :lol:
mr.sunny

Postby ibanez179 » 22/06/2008 12:13 am

ยินดีครับผม
แล้วก็ขอแสดงความยินดีกับรถคันใหม่ด้วยนะครับ ผมมั่นใจว่าจะมีความสุขในการขับขี่มันแน่นอนครับ อิอิ :D
แต่ก็จริงครับ เพิ่มเงินอีกหน่อยแต่ได้ระบบภายในต่างๆเพิ่มขึ้่น ผมก็คงคิดแบบเดียวกันครับ แต่เผอิญว่า พ่อแม่ เน้นประหยัด ก็เลยลงเอยได้เจ้า 2.0S มา :wink:
ibanez179

Have thanks: 3 times

Postby H Mark » 23/06/2008 9:12 am

ยินดีด้วยคนครับ

ผมเห็นด้วยกับการเลือกระบบ realtime 4wd มันจะทำให้คุณขับขี่อย่างมั่นใจทุกสถานการณ์ ยิ่งตอนฝนตกถนนลื่น
หรือตอนรถติดหล่ม
H Mark

Postby chonkor » 24/06/2008 11:11 am

แปลตรงๆ คือใช้งานตาม(จำเป็น)จริงๆ ครับ ก่อนผมไม่เคยสนใจ ซี อาร์ วี ผมว่ามันระบบการ์ตูนญี่ป่น เพื่อนผมใช้ จี 1 มา 9 ปีแล้วครับ เปลี่ยนสายพานหน้า(ไทม์มิ่ง)สองครั้งเท่านั้น
ผมได้ จี 2 มา โดยกึ่งขายกึ่งแจก มาคันนึง เมื่อ 6 เม.ย.นี้เอง ผมศึกษาค้นคว่าตำราเป็งการใหญ่ โม้ น่า พบว่าการทำงานของระบบสี่ล้อของ จี 2 ซึ่งแน่นอนเหมือนจี 3 (Realtime)
เป็นระบบกลไกล้วนๆ เฟืองถ่ายทอดกำลังส่งกำลังไปให้เฟืองท้ายหมุนเมื่อจำเป็นเช่นล้อนหน้าลื่นหรือหมุนฟรี ระบบเป็นปั๊มคู่ การลื่นไถลล้อหน้าแรงดันปั๊มตัวหน้าเปลี่ยนสูงขึ้นดันน้ำมันไปที่ปั๊มตัวหลังครั๊ชหลังจะจับตัว เพลาหลังที่ท่านเห็นสองตัวซ้ายขวจะหมุนรถก็ไปตามปกติแต่เป็นขับสี่ล้อ พอล้อหน้าปกติแรงดันลดมันก็ขับสองเหมียนเดิม มันเยี่ยมจริงๆ เพราะไม่มีไฟฟ้าหรืออีเล๊คโทรนิคมาช่วยเลย นะจาบอกให้
ควรระวังน้ำมันเฟืองท้านอย่างยิ่ง จี 2 และน่าจะ 3 ด้วย ห้ามๆๆๆๆ เด็ดขาดขาดๆๆๆ พอรถหมดประกันไปถ่ายน้ำมันข้างนอก อย่างอื่นโนพรอมแพลมครับ แต่ เพื่องท้าย จี 2 ปริมาตร 1.3 ลิตร เติมได้ 1 ลิตร ห้าม อวดอุตริมนุษยธรรม ไปเชื่อเด็กปั๊มหรือศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่อง (อาจแถวๆเพชรบุรีตัดใหม่หรือโลคัลโรด)ก็แล้วแต่ไปเติมน้ำมันเกรดเกียร์ออณโต้ นาครับต้องใช้ DPSF (Dual Pump System Fuel) นำเข้าจากญี่ปุ่น ราคาพอๆ กับน้ำมันออโต้ (แล้วแต่ศูนย์) 80,000 กม.ถ่ายครั้งคุ้มจ๊ะ ว่ากันแค่นี้นะครับ มีคนรอ MSn อยู่ ชนก ครับ (คนซ่อนลาย)
chonkor
มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

Postby mr.sunny » 24/06/2008 12:23 pm

ขอบคุณมากเลยครับท่าน chonkor คำอธิบายของท่านทำให้ผมเข้าใจระบบ 4WD ของ CRV เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ :P
mr.sunny

Postby TONNNN » 25/02/2010 3:03 pm

Image

กระป๋องนี้เลยครับ แน่นอน ไม่ได้แพงกว่าน้ำมันข้างนอก
TONNNN

Have thanks: 1 time

Postby นักฆ่า CRV » 02/06/2010 9:02 am

หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ถ้าไม่ซื้อที่ศูนย์
นักฆ่า CRV

Have thanks: 1 time

Postby CaZzMaNiaNn » 16/04/2011 6:08 pm

นักฆ่า CRV wrote:หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ถ้าไม่ซื้อที่ศูนย์

คงต้องที่ 0 อย่างเดียวอ่ะคับ
CaZzMaNiaNn

Have thanks: 8 times

Return to --- คุยคุ้ยรถ ---